วันนี้ ( 13 ตุลาคม 2565 ) ที่ จวนผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน นายสันติธร ยิ้มละมัย ผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน พร้อมด้วย นางดวงกมล ยิ้มละมัย ประธานแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดลำพูน พร้อมด้วยนายอนุพงษ์ วาวงศ์มูล รองผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน หัวหน้าส่วนราชการจังหวัด ร่วมกันปลูกพืชผักสวนตครัว ในจวนผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน การน้อมนำแนวพระราชดำริของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี สร้างความมั่นคงทางอาหาร ปลูกผักสวนครัว เพื่อสร้างความมั่นคงทางอาหาร “ปลูกพืช ปลูกผัก ปลูกรัก กับ พช.” และ Lamphun Go Green (ที่ว่างสร้างอาหาร) สร้างความมั่นคงทางอาหารตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง
กิจกรรมปลูกผักสวนครัว เพื่อสร้างความมั่นคงทางอาหาร รอบ 2 “ผู้นำต้นแบบ ตัวอย่างที่เห็นจริง” เริ่มจากการปลูกผักสวนครัว ณ จวนผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน ขยายผลสู่เครือข่ายผู้บริหารของจังหวัดลำพูน เพื่อเป็นต้นแบบให้ผู้นำชุมชน ผู้นำท้องถิ่น รวมถึงประชาชนได้ปฏิบัติตาม โดยปลัดจังหวัดลำพูน และนายอำเภอเมืองลำพูน ได้เปิดบ้านพัก ปรับพื้นที่ว่างบริเวณบ้านพัก เป็นแปลงปลูกผักสวนครัว ไว้บริโภคในครัวเรือน หากมีจำนวนมากก็นำแบ่งปัน และสำหรับผลผลิตผักสวนครัวที่เก็บเกี่ยวได้ในวันนี้ จะนำไปปรุงอาหาร ตามกิจกรรม “Lamphun Go Green” และนำไปแบ่งปันให้ครัวเรือนกลุ่มเปราะบางในสังคมต่อไป
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 15:12
วันที่ 8 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น. ณ พระวิหารหลวง วัดพระธาตุหริภุญชัย วรมหาวิหาร ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดลำพูน...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 15:04
วันที่ 7 กรกฎาคม 2567 เวลา 16.00 น. ที่พระวิหารหลวง วัดพระธาตุหริภุญชัย วรมหาวิหาร นายสันติธร ยิ้มละมัย ผู้ว่าราชการจั...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 14:59
วันที่ 6 กรกฎาคม 2567 เวลา 10.00 น. ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอเมืองลำพูน ตำบลเวียงยอง อำเภอเมืองลำพูน จังหวัดลำพูน นายสั...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 14:58
วันที่ 6 กรกฎาคม 2567 เวลา 11.00 น. ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอเมือ...